3-4 महिन्यांत सुरू होईल द्वारका एक्सप्रेस वे

100 वर्षे विसरणार नाही असा प्रकल्प -गडकरी

20
द्वारका एक्सप्रेस वे
द्वारका एक्सप्रेस वे

नवी दिल्ली : केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन (nitin gadkari)  गडकरी यांनी दिल्ली-हरियाणाला (Delhi-Haryana) जोडणाऱ्या द्वारका एक्सप्रेस (Dwarka Express) वेचा व्हिडिओ जारी केला आहे. त्यांनी याला अभियांत्रिकीचा चमत्कार (marvel of engineering) म्हटले आहे. हा एक्स्प्रेस वे तीन-चार महिन्यांत सुरू होईल.

गडकरी म्हणाले. तुम्ही जाऊन पाहायला हवा. 100 वर्षे विसरता येणार नाही इतका सुंदर अत्याधुनिक प्रकल्प तयार करण्यात आला आहे, असे ते म्हणाले. द्वारका द्रुतगती मार्ग हा देशातील पहिला उन्नत द्रुतगती मार्ग आहे. 563 किलोमीटर लांबीचा हा एक्स्प्रेस वे आधुनिक तंत्र आणि तंत्रज्ञानाने बांधण्यात आला आहे. देशातील अशा प्रकारचा हा पहिलाच एक्सप्रेस वे आहे, ज्यासाठी 1200 झाडांचे पुनर्रोपण करण्यात आले आहे.

आयफेल टॉवरच्या तुलनेत 30 पट जास्त स्टील

एक्स्प्रेस वेच्या बांधकामात दोन लाख मेट्रिक टन स्टीलचा वापर करण्यात आला आहे, ते आयफेल टॉवरमध्ये वापरण्यात आलेल्या स्टीलपेक्षा 30 पट अधिक असल्याचे सांगण्यात आले आहे. तसेच 20 लाख घनमीटर सिमेंट काँक्रीट वापरण्यात आले आहे, तेबुर्ज खलिफामध्ये वापरल्या गेलेल्यापेक्षा सहापट जास्त आहे.

हा रस्ता राष्ट्रीय महामार्ग 8 वरील शिव मूर्तीपासून सुरू होतो आणि गुरुग्राममधील खेडकी दौला टोल प्लाझा येथे संपतो. देशातील पहिला 3.6 किमी लांब आणि 8 लेन रुंद शहरी बोगदाही या प्रकल्पाचा एक भाग आहे. द्वारका एक्स्प्रेस वेमध्ये 4 लेव्हल करण्यात आले असून, त्यात बोगदा, अंडरपास, एलिव्हेटेड फ्लायओव्हर आणि फ्लायओव्हरच्या वर फ्लायओव्हर करण्यात आले आहेत.

दिल्ली ते गुरुग्राम प्रवास 25 मिनिटांत

द्वारका एक्स्प्रेस वे बनल्यानंतर दिल्ली ते गुरुग्रामला जाण्यासाठी फक्त 20 ते 25 मिनिटे लागतील. व्हिडिओनुसार, लोक द्वारका ते मानेसर 15 मिनिटांत, मानेसर ते इंदिरा गांधी आंतरराष्ट्रीय विमानतळ 20 मिनिटांत, द्वारका ते सिंघु बॉर्डर 25 मिनिटांत आणि मानेसर ते सिंघु बॉर्डर 45 मिनिटांत प्रवास करू शकतील.

Google search engine