700 वर्षांनंतर रक्षाबंधनाला पंच महायोग

30 तारखेला रात्री आणि 31 तारखेला सकाळी राखी बांधता येईल

20
रक्षाबंधन
रक्षाबंधन

देशातील ज्योतिषांचे (astrologers) म्हणणे आहे की, रक्षाबंधन (Rakshabandhan) 30 तारखेला रात्री आणि 31 तारखेला सकाळी साजरे केले जाऊ शकते. यामध्येही सर्व तज्ज्ञांनी आपल्या ज्योतिषीय गणनेत शुभ मुहूर्तावर वेगवेगळे तर्क दिले आहेत. रक्षाबंधन कधी साजरे होणार? यंदाही मतभिन्नता आहे. हा सण श्रावण (shravaan) महिन्याच्या पौर्णिमेला साजरा केला जातो, परंतु यावेळी पौर्णिमा 30 आणि 31 ऑगस्ट या दोन्ही दिवशी असेल.

राखी बांधण्यासाठीचा मुहूर्त, भद्राची स्थिती, पौर्णिमा… याबाबत देशातील १० मोठ्या ज्योतिषांची मते जाणून घेण्याचा प्रयत्न केला.

बनारस हिंदू विद्यापीठाच्या ज्योतिष विभागाचे प्रमुख प्रा. गिरिजाशंकर शास्त्री म्हणतात की 30 ऑगस्ट रोजी भद्रा सकाळी 10.05 वाजता सुरू होईल आणि रात्री 8.58 वाजता संपेल. भद्रा संपल्यानंतर रक्षाबंधन साजरे करावे. त्याच वेळी, लोक परंपरा आणि भिन्न मतांमुळे, रक्षाबंधन पौर्णिमेच्या दिवशी दुसऱ्या दिवशी सकाळी 7.37 पर्यंत करता येईल.

काशी विद्वत परिषदेचे सरचिटणीस प्रा. रामनारायण द्विवेदी स्पष्ट करतात की ज्योतिषशास्त्रीय ग्रंथांमध्ये असे कोठेही लिहिलेले नाही की रक्षाबंधन हे भद्रा काळात करावे, म्हणून राखी तेव्हाच बांधली पाहिजे जेव्हा भद्रा काळ पूर्ण होईल. अशा प्रकारे 30 ऑगस्टच्या रात्री 8.58 ते 31 रोजी सकाळी 7.37 पर्यंत रक्षाबंधन साजरे करता येईल.

Google search engine