मनपा रैपिड इम्यूनाइजेशन स्किल एन्हांसमेंट प्रशिक्षण कार्यक्रम

74

नागपूर : शहरातील आरोग्यसेवा देणाऱ्या कर्मचाऱ्यांचे लसीकरण कौशल्य वाढावे आणि लसीकरणासंदर्भात जनजागृती करण्यात यावी या उद्देशाने नागपूर महानगरपालिकेतर्फे तसेच आरोग्य सेवा संस्थांच्या सहकार्याने RISE (रॅपिड इम्युनायझेशन स्किल एन्हांसमेंट) या दोन दिवसीय प्रशिक्षण कार्यक्रमाचे आयोजन महाल येथील श्रीमंत राजे रघुजी भोसले नगर भवन (टाऊन हॉल) येथे करण्यात आले.

याप्रसंगी नागपूर महानगरपालिकेचे आरोग्य अधिकारी डॉ. नरेंद्र बहिरवार, डॉ. गोवर्धन नवखरे, डॉ सरला लाड, जेएसआय इंडियाच्या डॉ. पुष्कर देशमुख, जय कुमार झा, सोहिनी सोनियाल, कु. शारदा यांच्यासह मनपाचे अधिकारी व आरोग्य कर्मचारी प्रामुख्याने उपस्थित होते.

प्रशिक्षण कार्यक्रमाचे उद्देश आरोग्यसेवा व्यावसायिकांना जलद आणि अचूक लसीकरणासाठी आवश्यक ज्ञान, कौशल्य आणि तंत्रांसह सुसज्ज करणे आहे. संसर्गजन्य रोगांमुळे उद्भवलेल्या सततच्या आव्हानांच्या पार्श्वभूमीवर नागरिकांच्या आरोग्याचे आणि कल्याणाचे रक्षण करण्यासाठी कर्मचाऱ्यांना प्रशिक्षण देणे आवश्यक आहे. त्यानुसार दोन दिवसीय RISE प्रशिक्षण कार्यक्रमात डॉक्टर आणि परिचारिकांसह विविध प्रकारच्या आरोग्यसेवा देणारे उपस्थित होते.

सर्वसमावेशक अभ्यासक्रमामध्ये लस हाताळणी, स्टोरेज, प्रशासन प्रोटोकॉल, प्रतिकूल घटना व्यवस्थापन आणि रुग्ण समुपदेशन यासारख्या आवश्यक विषयांवर मार्गदर्शन करण्यात आले. प्रशिक्षण सत्राचे नेतृत्व डॉ. गोवर्धन नवखरे यांनी केले. त्यांच्या नेतृत्वातील पथकामध्ये जेएसआय इंडियाचे प्रशिक्षक डॉ. पुष्कर देशमुख, जय कुमार झा, सोहिनी सोनियाल, मिस शारदा यांचा समावेश होता. सैद्धांतिक ज्ञान, प्रात्यक्षिक प्रात्यक्षिके आणि हँड-ऑन व्यायाम यांच्या संयोजनाद्वारे लसीकरण प्रक्रियेची माहिती देण्यात आली.

RISE प्रशिक्षण कार्यक्रमाच्या दरम्यान नागपूर महानगरपालिकेचे वैद्यकीय अधिकारी डॉ. नरेंद्र बहिरवार यांनी डिजिटल प्लॅटफॉर्मचा वापर करून या क्षमता-निर्माण उपक्रमाचे महत्त्व अधोरेखित केले. नियमित लसीकरणात आरोग्य कर्मचाऱ्यांचे ज्ञान आणि कौशल्ये अद्ययावत करण्यावर या कार्यक्रमाचा भर दिल्याने नागपूर महानगरपालिका क्षेत्राला मोठा फायदा होईल, असे ते म्हणाले. मनपाच्या आरसीएच अधिकारी डॉ. सरला लाड यांनी प्रशिक्षण कार्यक्रमात सक्रियपणे सहभागी झालेल्या सर्व आरोग्यसेवा व्यावसायिकांचे आभार मानले. एनयूएचएम समन्वयक सौ. दीपाली नागरे यांनी कार्यक्रमाचे संयोजन केले.

 

Google search engine